ธันวาคม 13, 2017, 02:45:18 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟวิ่ง ง่ายๆด้วย 74HC4017/74LS4017  (อ่าน 15077 ครั้ง)
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:13:16 pm »

"ไฟวิ่ง" ไม่ได้วิ่งไปไหนหรอกครับ เป็นแค่การเอาหลอดไฟหรือหลอดแอลอีดี (LED) มาต่อเรียงกัน แล้วกำหนดให้ทำงานทีละดวงไล่เรียงกันไป หลายคนอาจจะสังเกตุเห็นป้ายไฟของพวกบ้าดารานักร้อง หลักการก็ไฟกระพริบ ไฟวิ่งนั่นแหละครับ
เพื่อไม่ให้เสียเวลา ขอแนะนำไอซีเบอร์ 74HC4017/74LS4017/MC14017 (เบอร์ไหนก็ได้ครับ ทำงานเหมือนกัน) ไอซีตัวนี้ชื่อของมันคือ "Johnson Decade Counter With 10 Decoded Outputs" หรือจะเรียกว่า "ไอซีไฟวิ่งสิบดวง" ก็ไม่ว่ากัน
 ;D

วงจรง่ายๆ ตามรูปเลยครับ

คุณสมบัติของซีตัวนี้คือวงจรนับ นับสัญญาณนาฬิกาที่ป้อนเข้ามาที่ขา CLK คือเมื่อสัญญาณนาฬิกาเข้ามา 1 ลูกก็จะทำให้สัญญาณที่ขา Output (Qx) เปลี่ยนสถานะไล่เรียงกันไปเรื่อยๆ เมื่อนำไปต่อกับหลอด LED ก็จะเห็นเป็นดังรูปด้านบน
รายละเอียดเชิงลึก และการดัดแปลงวงจรไม่ขอพูดถึงครับ หากมีข้อสงสัย หรือต้องการคำอธิบายเพิ่มเติ่มอย่าได้เกรงใจครับ ถาม(โดยการคลิกปุ่มตอบ)ได้เลย

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
trose88
Newbie
*

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:26:32 am »

ถ้าต้องการมากกว่า 10 ดวงละครับ เช่น 20 - 40 ละวงจรชุดเดิม จะต่อเพิ่มยังไงเนี่ย (ไปเห็นLED ที่เค้าแขวนๆโชว์ หลายดวงอยู่ครับ)

ขอบคุณครับ
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:53:50 am »

ถ้าเป็นวงจรนี้เลย ก็จะได้ไฟวิ่งแบบ 10 steps เท่านั้นครับ
ส่วนจะเพิ่มไปกี่ดวงก็ต่อมันเข้าไป จะขนาน หรืออนุกรม ก็แล้วแต่ความเหมาะสม
เมื่อมี LED หลายดวง มันจะกินกระแสเพิ่มมากขึ้น อาจจะต้องใช้ driver ต่อเพิ่มเข้าไป

ที่เขาแขวนโชว์ไว้ มีหลายแบบส่วนมากมากจะต่อไว้พร้อมใช้งานแล้ว อาจจะเอามาดัดแปลงยากนิดนึง

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
songyit
Newbie
*

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:07:55 pm »

พี่ครับผมอยากจะทำโปรเจคที่เกี่ยวกับดิจิตอลครับ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับดิจิตอลเท่าไร ผมจึงอยากจะขอให้พี่ช่วยเสนอให้หน่อยว่าจะทำอะไรดี
หรือว่าพี่รับทำหรือเปล่าครับ
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:11:46 pm »

อ้างถึง
พี่ครับผมอยากจะทำโปรเจคที่เกี่ยวกับดิจิตอลครับ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับดิจิตอลเท่าไร ผมจึงอยากจะขอให้พี่ช่วยเสนอให้หน่อยว่าจะทำอะไรดี
รู้ตัวว่าไม่ค่อยมีความรู้ ก็ต้องทำให้ตัวเองมีความรู้ ทำอย่างไรคงไม่ต้องบอก
เสนอให้ทำเครื่องคิดเลขโดยใชี้ IC Logic และ Flip-Flop

อ้างถึง
หรือว่าพี่รับทำหรือเปล่าครับ
รับทำครับ โดยเฉพาะโปรเจ็คนักศึกษานี่ชอบมาก
มีข้อแม้อยู่ข้อเดียวคือ ต้องมีหนังสือจากสถาบันที่คุณเรียนอยู่มาเป็นลายลักษณ์อักษรว่า คุณไม่มีศักยภาพพอที่จะทำโปรเจ็คเองได้ จึงเห็นควรให้จ้างคนอื่นทำ

SuperBADman
Newbie
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 03:26:35 pm »

ผมสนใจตัวนี้ครับ พอจะรบกวนออกแบบวงจรไฟวิ่ง 220Vac 10 ช่อง โดยเปิดไล่ทีละดวงตั้งแต่ 1-10 แล้ววนกลับมาเริ่ม 1 ใหม่จนกว่าจะปิดเครื่อง โดยที่

แบบที่ 1 กำหนดเวลา on แต่ละดวงตายตัวที่ 1 นาที(เช่นไฟดวงที่ 1 On 1นาทีแล้วOff ไฟดวงที่ 2 จึงOn ไล่ไปเรื่อยๆ)

แบบที่ 2 สามารถเลือกได้ว่าจะ On หลอดไฟค้างไว้กี่นาที ( 0.5 1 1.5 2 3 4 5 นาที )

ไม่ทราบว่ารายละเอียดตามนี้สามารถทำได้ไหมครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(ทำเฉพาะแผงวงจร)แต่ละแบบ  0800349048 จร
Romantic1
Newbie
*

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:36:29 pm »

ติดยากมั้ยครับ อยากลองทำดูบ้าง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์