พฤศจิกายน 01, 2014, 06:27:17 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไฟกระพริบ สร้างสัญญาณ Pulse ด้วย IC 555  (อ่าน 18851 ครั้ง)
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:35:22 pm »

"ไฟกระพริบ" คำคำนี้มีความหมายอยู่ในตัวเอง ไม่ต้องตีความต่อ การทำไฟกระพริบ สามารถทำได้หลากหลายวิธี มีวงจรมากมายหลายรูปแบบ และตัวที่เป็นที่นิยมใช้กันมากคือไอซีเบอร์ 555 ไอซีตัวนี้ไม่ได้มีไว้เพื่อทำไฟกระพริบแต่เพียงอย่างเดียว แต่สามารถนำไปต่อวงจรใช้งานได้อย่างหลากหลาย เช่นวงจรตั้งเวลาเปิด/ปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า วงจรสร้างสัญญาณนาฬิกาให้วงจรดิจิตอล วงจรกำเนิดเสียงรูปแบบต่างๆ และอื่นๆอีกมากมาย เรียกว่ามีไว้ในมือสักตัวสองตัว ต่อวงจรเล่นกันได้ไม่รู้จบกันเลยทีเดียว

วงจรไฟกระพริบอย่างง่ายต่อตามรูปเลยครับ

จากวงจรสามารถปรับความเร็วของการกระพริบได้โดยการเปลี่ยนค่า R1, R2 และ C1 แนะทำให้ใส่ R แบบปรับค่าได้แทนที่ R2 จะได้ปรับความถี่ในการกระพริบได้ตามใจชอบ

การทำงานเชิงลึกและการคำนวณค่าจะไม่ขอกล่าวถึงในที่นี้ครับ ข้องใจสงสัย หรืออยากได้วงจรแหวกแนวไปจากนี้ สามารถถามได้เลยครับ ถ้าตอบได้จะตอบ ตอบไม่ได้ก็จะตอบ (ว่าผมไม่ทราบ!!)

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
tachakorn
Jr. Member
**

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:50:14 pm »

ผมลองค้นดูใน net เจอ 555 ทำ sine wave ครับ ลองเปลี่ยนค่า r1 c1 r2 c2 ดู จะเห็นว่าความความถี่ sine เปลี่ยนไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์