ธันวาคม 16, 2019, 10:24:01 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน PSoC Designer (Introduction)  (อ่าน 6940 ครั้ง)
vesper_martini
บุคคลทั่วไป
| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:03:01 pm »

จากที่ผมได้แนะนำไปเกี่ยวกับโปรแกรม PSoC Designer ในลิงค์ http://www.exclusivebb.com/otherwebsite/robotswu/board/index.php?topic=179.0

คราวนี้จะมาพูดถึงเกี่ยวกับ วิธีการใช้งานโปรแกรมนี้ในเบื่องต้นกันก่อนนะครับ ก่อนอื่นเลย ต้องทำการเปิดโปรแกรมขึ้นมาก่อน

พอเข้ามาแล้ว ก็จะเจอโปรแกรมรูปร่างหน้าตาแบบนี้ครับ

ให้คลิกคำว่า New Project ด้านซ้ายมือ ก็จะขึ้นหน้าต่างมา ให้เลือก Chip-level Project จากนั้นก็ตั้งชื่อโปรเจคของเราในช่อง Name

แล้วก็คลิกคำว่า OK หลังจากนั้นก็จะมีหน้าต่างขึ้นมาใหม่ครับ

ตรงส่วนของ Select Target Device จะมีช่อง Device ให้เราเลือกเบอร์ของ PSoC ที่จะใช้งาน โดยการกดที่ปุ่ม View Catalog

ในที่นี้ผมเลือกเบอร์ CY8C29466-24PXI ครับ จากนั้นถัดลงมาในช่อง Generate 'Main' file using จะให้เราเลือกภาษาที่จะใช้งาน

ในนี้ผมเลือกภาษา C ที่คุ้นเคยกันดีครับ เมื่อเลือกเสร็จแล้วก็กด OK ครับ จะเข้าสู่หน้าตาของโปรแกรมกันแล้ว

สำหรับคนที่ไม่รู้จักไมโครคอนโทรลเลอร์ PSoC เห็นหน้าจอนี้แล้วคงจะงงกันพอสมควรครับ งั้นผมจะย้อนอธิบายถึงลักษณะของ PSoC

หน่อยนะครับ ไมโครคอนโทรลเลอร์ PSoC นั้นก็เหมือนไมโครคอนโทรลเลอร์ตัวอื่นทั่วๆไปครับ คือมีโมดูลต่างๆให้เราเลือกใช้มากมาย

ใช้ภาษา C หรือ Assembly ในการเขียนโปรแกรมการทำงานทั้งหมด แต่ว่าจะแตกต่างกับไมโครคอนโทรลเลอร์ตัวอื่น ตรงที่ว่า

PSoC นั้นมีจุดเด่นตรงโมดูลเนี่ยแหละครับ โมดูลทั้งหลายในไมโครคอนโทรลเลอร์ทั่วๆไป จะมีการกำหนดตายตัวมาเลยว่า มีจำนวนของ

แต่ละโมดูลเท่าไร ใช้ขาไหนในการต่อใช้งาน แต่กับ PSoC ไม่เป็นอย่างนั้นครับ โมดูลใน PSoC เราสามารถเลือกได้เองทั้งหมดครับ

ว่าจะใ้ห้มีโมดูลแต่ละตัวจำนวนเท่าไร ต้องการโมดูลไหนบ้าง มาต่อกันอย่างไร ใช้งานร่วมกับพอร์ตไหน เราสามารถกำหนดได้เองทั้งหมด

ภายใต้หน่วยความจำที่กำหนดให้ในแต่ละเบอร์ ซึ่งหน่วยความจำที่สามารถใช้งานโมดูลต่างๆได้นั้น จะอยู่ในรูปของบล็อคเชื่อมต่อกันครับ

ลองมองที่รูปด้านบนนะครับ ช่องสี่เหลี่ยมที่วางเรียงกันจำนวนหลายๆช่องนั้น ช่องเหล่านี้คือบล็อคโมดูลครับ เราสามารถเลือกโมดูลต่างๆ

ในช่องของ User Modules ที่อยู่ตรงส่วนขวาล่างของโปรแกรมครับ ไม่ว่าจะเป็นโมดูล ADC , Amplifier , PWM , Communication

หรือโมดูลอื่นๆต่างๆมากมาย แต่ละโมดูลนั้นจะบอกว่าต้องการใช้บล็อคจำนวนเท่าไร บล็อคทั้งหมดนั้น จะแบ่งออกเป็น 2 แบบครับ

ก็คือ Digital Block และ Analog Block ซึ่ง Digital Block นั้น PSoC เบอร์นี้จะมีอยู่ทั้งหมด 16 บล็อคครับ ซึ่งก็คือบล็อค 16 บล็อค

ที่อยู่ด้านบนครับ จะเห็นเส้นสีเขียว แดง น้ำเงิน อยู่รอบๆบล็อค เส้นสีแดงนั้นคืออินพุตที่มาต่อเข้ากับบล็อคครับ เส้นสีน้ำเงินคือเอาพุต

ส่วนเส้นสีเขียวคือบัสที่จะไปต่อเข้ากับพอร์ตต่างๆอีกทีครับ ส่วน Analog Block ก็คือบล็อค 12 บล็อคที่อยู่ด้านล่าง จะเห็นได้ว่ามีเส้น

ให้เลือกเชื่อมต่อน้อยกว่า เพราะบล็อคอนาล็อคนี้จะใช้ Analog Multiplexer ในการเลือกต่อใช้งานขาพอร์ตต่างๆ ลองมองไปทางด้าน

ซ้ายบนของโปรแกรมนะครับ นั่นคือส่วนที่เอาไว้สำหรับปรับแต่งค่าต่างๆของ PSoC ครับ ไม่ว่าจะเป็นความถี่สัญญาณนาฬิกา หรือจุดอ้างอิง

ต่างๆ สามารถปรับได้ตรงนี้ทั้งหมดครับ ซ้ายมือด้านล่างนั้น จะเป็นการเซตเกี่ยวกับพอร์ตใช้งานทั้งหมดครับ ไม่ว่าจำเป็นการเซตให้เป็นอินพุต

หรือเอาพุตแบบต่างๆตามความต้องการครับ ส่วนนี้มีความสำคัญมากนะครับ ถ้าเราเขียนโปรแกรมอย่างเดียว โดยไม่มีการเซตค่าตรงส่วนนี้

ก็จำทำให้อินพุต หรือเอาพุตไม่ทำงาน หรือทำงานผิดพลาดก็เป็นได้ครับ ส่วนสุดท้ายก็ืคือส่วนขวาบนของโปรแกรมครับเพื่อที่จะเข้าไปสู่

ส่วนต่อไป ส่วนนี้คือส่วนของไฟล์ระบบทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ซอร์ซโค้ดโปรแกรม หรือไลบรารี่ที่เรียกใช้งานต่างๆ จะมาปรากฏอยู่

ในส่วนนี้ทั้งหมดครับ ก่อนจะเข้าสู่ส่วนต่อไปนั้น ให้ทำการ Generate Configuration ก่อนครับ โดยการคลิกตามรูป

vesper_martini
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:04:34 pm »

พอคลิกแล้วก็จะเห็นข้อความข้างล่างแสดงรายละเอียดต่างๆครับ จากนั้นก็คลิกไฟล์ main.c ด้านขวาครับ จะอยู่ในโฟลเดอร์ที่ชื่อเดียว

กับที่เราตั้งชื่อโปรเจคครับ พอดับเบิ้ลคลิกเข้าไป ก็จะเจอส่วนของ Code Editer แบบนี้ครับ

เราจะทำการเขียนโปรแกรมเพื่อควบคุม PSoC ทั้งหมดในส่วนนี้ครับ สังเกตุตรงแทปด้านบนของพื้นที่สีขาว ส่วนนั้นจะให้เราเลือกแทปได้

ว่าต้องการเลือกไปที่ส่วนโมดูลต่างๆ หรือในส่วนของโค้ดอิดิเตอร์ จากนั้นเราก็ทำการเขียนโปรแกรมทั้งหมดได้เลยครับ

ระหว่างการเขียนโปรแกรมนี้ เราสามารถที่จะกลับไปในส่วนของ User Module เพื่อที่จะจัดการโมดูลทั้งหลายของเราได้เสมอนะครับ

โดยที่เลือกแทปด้านบนที่ได้กล่าวไป เมื่อเราทำการเขียนโปรแกรมเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็จะทำการ Generate หรือ Build ไฟล์ทั้งหมด

ของเราครับ ด้วยการกดปุ่มดังรูปด้านล่างครับ

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด โปรแกรมก็จะแสดงผลลัพธ์ "0 error(s)" แบบนี้ครับ

ย้ำอีกอย่างนะครับ การที่โปรแกรมบอกว่าไม่มีข้อผิดพลาด ไม่ได้หมายความว่า ไมโครคอนโทรลเลอร์จะทำงานถูกต้องตามที่เราต้องการ

เพราะว่าการที่โปรแกรมบอกว่า ไม่มีข้อผิดพลาด นั้นหมายความว่า Syntax หรือหลักภาษา C ที่เราได้เขียนไปถูกต้อง ซึ่งไม่ได้หมายความ

ว่าโปรแกรมเราทำงานถูกต้องนะครับ อย่างเช่น ถ้าเราต้องการตรวจสอบว่า ค่าตัวแปรที่เก็บใน number เท่ากับ 5 หรือเปล่า เราจะต้องเขียน

(if number==5) แต่ถ้าเราเขียน (if number=5) อย่างนี้ โปรแกรมจะบอกว่าไม่มีข้อผิดพลาดครับ เพราะเขียนถูกต้องตามหลักภาษา

ทุกอย่าง แต่ฟังก์ชันหลังนั้น จะไม่มีการตรวจสอบใดๆทั้งสิ้นครับ ฟังก์ชันนี้จะให้ค่าจริงออกมาเสมอ ทำให้โปรแกรมที่เขียนไปเกิดความ

ผิดพลาดได้นะครับ พอเราทำการ Build Project เราเรียบร้อยแล้ว และคิดว่าไม่มีอะไรต้องแก้แล้ว เราสามารถเซฟและปิดโปรแกรม

ได้เลยครับ จากนั้นเราก็จะทำการเบิร์นโปรแกรมของเรานั้น ลงไปในตัว PSoC โดยการเรียกโปรแกรมที่ชื่อว่า PSoC Programmer ครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมที่ว่ามาแล้ว เราก็จะพบหน้าตาของมันเป็นแบบนี้ครับ

ให้เราทำการคลิก Open ไอคอนสีฟ้า ด้านซ้ายบนของโปรแกรมครับ จากนั้นก็เลือกเ้ข้าไปในไดเร็คทอรี่ ที่เราได้เก็บไฟล์งานไว้ จากนั้น

หาโฟลเดอร์ output แล้วให้เืลือกไฟล์ (ชื่อโปรเจค).hex ครับ เสร็จแล้วเราก็ทำการเลือกเบอร์ของ PSoC ที่เราใช้ที่ด้านซ้ายมือครับ

จากนั้นก็คลิกที่ Connect ที่เป็นเครื่องหมายลูกศรหันหน้าเข้าหากัน สีฟ้าครับ

ในแทปของ Programmer เราสามารถเลือกค่าต่างๆได้ครับ ซึ่งถ้าเราโปรแกรมแบบทั่วๆไป ก็คงไม่ต้องเซตค่าอะไรมาก หลังจากนั้น

ก็กดปุ่ม Program ซึ่งเป็นลูกศรชี้ลงข้าง Open ครับ หรือจะกดปุ่ม F5 บนคีบอร์ดก็ได้ครับ ซึ่งในรูปยังไม่ได้ทำการต่อเข้ากับเครื่อง

โปรแกรม จึงไม่สามารถเห็นได้ครับ เมื่อทำการโปรแกรมเสร็จแล้ว สามารถนำ PSoC ไปต่อเข้ากับวงจรให้ทำงานได้ทันทีครับ

จากที่ได้กล่าวมาทั้งหมดนั้น เป็นเพียงการแนะนำการใช้โปรแกรม PSoC Designer เบื้องต้นเท่านั้นครับ ซึ่งยังไม่ได้มีการแสดงการ

ใช้งานจริงๆให้เห็นครับ ซึ่งตัวอย่างที่อธิบายถึงแต่ละส่วนอย่างละเอียด หรือสาธิตการใช้งานจริงๆ จะแสดงให้เห็นในบทความถัดๆไปครับ

ในส่วนนี้เป็นการบรรยายถึงส่วนต่างๆของโปรแกรม และวิธีการใช้งานคร่าวๆเท่านั้นครับ เพื่อใ้ห้เห็นว่า ไมโครคอนโทรลเลอร์ที่มีคนสนใจ

เป็นจำนวนน้อยอย่าง PSoC นั้นมีจุดเด่นและจุดแข็งที่ไม่แพ้ไมโครคอนโทรลเลอร์ตัวอื่นเลย แถมการใช้งานก็ไม่ได้ยากอย่างที่ิคิดครับ

ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับแต่ละโปรเจคล่ะครับว่า จะสามารถดึงประโยชน์สูงสุดของเจ้าไมโครคอนโทรลเลอร์ PSoC ออกมาให้คุ้มค่าและมีประโยชน์

ได้สักแค่ไหน และจะนำไปประยุกต์ใช้กับงานแบบไหน ถึงจะเกิดประโยชน์สุงสุด ขอบคุณครับ.....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์