ธันวาคม 12, 2017, 07:16:38 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Microcontroller กับ การเขียน/อ่าน ไฟล์ SD, MMC cards กันอย่างง่ายดาย  (อ่าน 8189 ครั้ง)
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:16:32 pm »

FAT File System Module ==> http://elm-chan.org/fsw/ff/00index_e.html

Embedded Filesystems Library ==> http://efsl.be/

เวอร์ชันแรกๆ ผมเคยได้ทดลองใช้มาแล้วทั้งคู่ครับ ไม่ผิดหวัง

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
chayenkung
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:24:03 pm »

ต้องใช้โมดูลสำหรับ SC Card ต่อเพิ่มรึเปล่าครับ ?
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:46:01 pm »

ไม่ต้องครับ ใช้ได้เลย แค่เปลี่ยนการ config กันนิดๆหน่อย  ;)

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
KVA
Newbie
*

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:00:05 pm »

สวัสดีครับ

ผมมีความสนใจอยากศึกษาการติดต่อ SD CARD ด้วย PIC ครับ

ตอนนี้ผมยังไม่รู้เรื่องการติดต่อกับ SD CARD เลยครับ

กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับว่าผมต้องเริ่มจากใหน ต่อวงจรยังไง หรือมีตัวอย่างง่ายๆให้ศึกษา

PIC ผมใช้ CCS พอได้บ้าง แต่ไม่เคยติดต่อกับ SD CARD ครับ

ขอบคุณครับ

singsiaw@hotmail.co.th
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:16:10 pm »

อ้างถึง
สวัสดีครับ
ผมมีความสนใจอยากศึกษาการติดต่อ SD CARD ด้วย PIC ครับ
ตอนนี้ผมยังไม่รู้เรื่องการติดต่อกับ SD CARD เลยครับ
กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับว่าผมต้องเริ่มจากใหน ต่อวงจรยังไง หรือมีตัวอย่างง่ายๆให้ศึกษา
PIC ผมใช้ CCS พอได้บ้าง แต่ไม่เคยติดต่อกับ SD CARD ครับ
ขอบคุณครับ

จริงๆแล้ว การจะเขียนโปรแกรมเพื่อทำการอ่าน/เขียนข้อมูลระหว่าง Microcontroller และ SD/MMC Memory จะต้องมีความรู้สองอย่างคือ การสื่อสารข้อมูลแบบ SPI และรูปแบบของไฟล์เช่น FAT16, FAT32 และอื่นๆที่เกี่ยวข้องให้กระจ่าง ถึงจะลงมือเขียนโปรแกรมด้วยตัวเองได้ แต่การทำแบบนี้คงต้องใช้เวลามากพอสมควร แต่ก็คุ้มกับการสละเวลา
อย่างไรก็ตาม มี Library หรือ ที่เรียกกันว่า Dirver ถูกพัฒนาขึ้นมามากมาย และปล่อยให้ใช้กันฟรีๆ รวมไปถึง CCS ก็มี Driver เป็นของตัเองเช่นกัน ลองไปอ่านที่นี่ครับ หรือจะเข้าไปศึกษาโปรแกรมของเขาได้ทีนี่

อ่านเพิ่มเติม:
http://teuthis.com/html/mmc_mp3.html

anodize
Newbie
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 03:05:27 pm »

ไม่ต้องครับ ใช้ได้เลย แค่เปลี่ยนการ config กันนิดๆหน่อย  ;)

ผมเขาใจว่าต้องสร้างส่วน low level ขึ้นมาเอง (ผมเข้าใจถูกไหมครับ) แต่ไม่ทราบว่าจะนำไปเชื่มต่อกับส่วน FatFs module ยังไงอะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับผม
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:06:12 pm »

อ้างถึง
ผมเขาใจว่าต้องสร้างส่วน low level ขึ้นมาเอง (ผมเข้าใจถูกไหมครับ)
เข้าใจถูกแล้วครับ

อ้างถึง
แต่ไม่ทราบว่าจะนำไปเชื่มต่อกับส่วน FatFs module ยังไงอะครับ
FatFs เชื่อมต่อกับ low level ให้แล้ว เราแค่เข้าไปแก้ไขในไฟล์ส่วนที่เป็ร i/0 layer ให้ตรงกับ MCU ของเราก็พอครับ

anodize
Newbie
*

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:39:47 am »

PIC16F887 >> SPI >> Module SD Card

ใช้กับ FatFs ได้ไหมครับ ตอนแลกผมลองหาตัวอย่างจาก GitHub มีแต่ pic18

ลองนำมาประยุกต์ใช้ + กับความรู้ที่แปลแล้วเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง http://karadev.net/uroci/filespdf/sdcardusingpic.pdf

แล้ว Compile ไม่ผ่าน ก็เลยมาเจอ FatFs จากเว็บไซต์นี้

ผมควรเลือกแบบไหนต่อดี ใช้ FatFs หรือ อื่นๆ

ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์