ธันวาคม 06, 2019, 09:07:42 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Delphi User มาคุยกันที่นี่ครับ  (อ่าน 6600 ครั้ง)
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 07:59:21 pm »

จาก http://www.shadowwares.com/forum/index.php?topic=263.0
มีสมาชิกแนะนำให้เพิ่มเติมหัวข้อย่อยเกี่ยวกับ Delphi ผมจึงได้ดำเนินการให้ตามคำแนะนำ
โดยส่วนตัวเคยเขียน Delphi7 มานิดหน่อยครับ ตอนนั้นยังเขียน C/C++ ไม่เป็นด้วยซ้ำ
Delphi (Pascal) เป็นภาษาที่ 3 ของผม (ต่อจาก ASM และ Basic) แต่ศึกษาได้แค่ระดับพื้นฐาน
หลังจากนั้นมีความจำเป็นต้องเขียนโปรแกรมด้วย C/C++ เลยหันมาจับ C++ Builder แทน Delphi
จากวันนั้นมาก็ C/C++ เป็นหลักครับ อย่างไรก็ตามถ้าคำถามเกี่ยวกับ Delphi ไม่ยากมากนักคิดว่า
ผมพอจะช่วยตอบคำถามได้ เพราะ Delphi ก็ค่ายเดียวกับ C++ Builder ซึ่งผมได้ศึกษามาพอสมควร

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
da5percent
บุคคลทั่วไป
| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 01:49:31 pm »

tank you หลายๆ คับ

ผมนี้ แฟนเดลไฟล์ คับ เขียนมานาน

ขอต้อนรับกระทู้น้องใหม่คับ
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:08:52 am »

Delphi Training Series: Programming 101 - Episode 1

<a href="http://www.youtube.com/v/6K1VxF13L80" target="_blank">http://www.youtube.com/v/6K1VxF13L80</a>

ยังมีอีกหลาย Episodes ลองคลิกไปดูครับ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
วิสิทธิ์ แผ้วกระโทก
Global Moderator
Sr. Member

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:06:21 pm »

ได้ฟังเค้าเล่ามาว่า delphi มันถนัดมากเรื่องการติดต่อกับ hardware ซึ่งน่าสนใจมากสำหรับผม (เพราะเบื่อการเขียนติดต่อกับ Database แล้ว)
แต่ตอนนี้ ยังหาโปรแกรมลงไม่ได้เลยครับ

และอีกอย่างค่อนข้างสับสันกับ Borland มากๆ ทั้งเปลี่ยนชื่อ ทั้งมีผลิตภัณท์ให้เลือกเยอะ แค่ตอนเปลี่ยนชื่อ ก็สับสนพอสมควรแล้ว
ก็เลยไม่รู้ว่า จะต้องติดตั้งตัวไหนก่อนหลัง พี่ santi ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตัวไหน เป็นตัวไหน ขอบคุณครับ

ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 07:17:25 pm »

Delphi คือภาษา Pascal เป็นภาษาที่เกิดมาเป็นภาษาต้นๆ โตมาพร้อมๆกับการพัฒนาฮาร์ดแวร์เหมือนภาษาซี
สำหรับเรื่องความเก่งกาจทางด้านเข้าถึงฮาร์ดแวร์นั้นยังด้อยกว่าภาษาซีอยู่พอสมควร แต่ในเรื่องการพัฒนา GUI Application คงต้องยอมรับว่าง่าย รวดเร็ว และมีประสิทธิภาพไม่แพ้ใคร

หลายปีมานี้ Borland ได้เปลี่ยนชื่อเป็น CodeGear (Embarcadero Technologies) แล้ว ตั้งแต่เปลี่ยนชื่อ ก็มีการพัฒนา software เนื่องและรวกเร็ว ภายในเวลา 3 ปี ออก CodeGear Delphi/C++Builder 2008, 2009, 2010, 2011 และอื่นๆอีกมากมาย

การติดตั้งโปรแกรม ให้ติดตั้งตัว CodeGear Delphi 20xx ครับ ภ้าไม่ชอบ Delphi7 ส่วนตัวผมแนะนำ  CodeGear Delphi 2007 หรือไม่ก็ 2009 ครับ

BTW:
ได้ติดตามผลงานของคุณ dynamic มาหลายตัวครับ ทั้งบทความและโปรเจค ต้องขอชมเชยครับ หลังจากที่ผมวางระบบเว็บเสร็จเรียบร้อยคงต้องขอรบกวนมาเป็นที่ปรึกษา และผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้าน หวังว่าคงได้รับเกียรตินะครับ  ;)

วิสิทธิ์ แผ้วกระโทก
Global Moderator
Sr. Member

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:30:33 pm »

จริงๆ ผมชอบผลงานพี่มากกว่าครับ
ประสบการณ์ของผมส่วนใหญ่มาจาก การลากตัวเองเข้าไปสู่งานที่ไม่เคยทำ และได้ลองทำ จนพอทำได้หน่ะครับ แต่จะให้เอาแน่นในหลักการ ผมไม่กล้าตอบได้ แต่ผมชอบแบ่งปันมากกว่า โดยเฉพาะกับคนที่คิดว่า สิ่งนั้นสิ่งนี้ ที่เค้าบ่นว่ายาก กลัวทำไม่ได้ ผมจะบอกเค้าเสมอ ว่า ตราบใดที่ยังอ่านหนังสือออก ตราบใดที่ยังมีความเพียร เดี๋ยวมันก็ต้องทำได้  ก็เลยเป็นที่มาของบล๊อกต่างๆ ที่ผมพยายามถ่ายทอดความรู้ส่วนตัวของผมออกไป ในรูปแบบต่างๆกันหน่ะครับ

ผมเริ่มติดตามพี่ในเว็บพันทิพ นั่นแหละครับ เห็นพี่ตอบคำถาม แล้วบอกได้เลยว่า แน่นจริงๆ ก็เลยตามเข้ามาจนถึงเว็บบอร์ดแห่งนี้หน่ะครับ
เสียดายที่ตอนนี้ คนยังเข้ามาน้อยไปหน่อย แต่ผมว่า คนที่เข้ามา ผมว่าเค้ากลับออกไป เค้าได้อะไรดีๆติดมือออกไปด้วยแน่ๆ

เป็นกำลังใจให้ครับพี่

tachakorn
Jr. Member
**

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:20:08 pm »

เฒ่าหลงลืมครับผม
คือผมไป download คลัง project ของ microelctrika เป็นโปรเจ็คเกี่ยวกับ pic controller เขียนด้วย pascal เนื้อหาส่วนใหญ่เกี่ยวกับเรื่อง interrupt และ
timer เป็น power electrical project ที่แสดงค่าแรงดัน กระแส และ power factor แต่หลังจากทดลอง sim ด้วย proteus แล้วแก้ไขนิดหน่อยให้เหมาะ
กับไฟฟ้า 200v 50Hz บ้านเรา มีข้อสงสัยในเนื้อโปรแกรมบ้าง พอมีใครพอช่วยบ้างไม้ครับ ถ้ามีผมจะ upload code มาให้ดูกันครับ
   ส่วนใหญ่ผมศึกษาภาษา C แต่เริ่มหัดนะครับ
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:45:45 pm »

copy บรรทัดที่สงสัยมาวางไว้เลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์