สิงหาคม 20, 2017, 07:25:01 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่องกับวัดค่าEC Sensor ด้วยPic16F877A  (อ่าน 170 ครั้ง)
max14748
Newbie
*

| |
« เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 06:22:43 pm »

สอบถามพี่ๆในบอร์ดหน่อยครับพอดีผมมือใหม่ เริ่มจะศึกษา พวกนี้มาซักระยะละ

ผมต้องการ จะปลูกผัก ไฮโดรโปรนิกส์ โดยใช้ Sensor https://www.dfrobot.com/wiki/index.php/Analog_EC_Meter_SKU:DFR0300#Specification

ตัวนี้ ตามลิ้ง ผมอยากทราบว่า PIC สามารถนำค่าออกมายังไงครับ เขียนADC แล้วเทียบกับอะไร ผมงงตรง เค้าเอาอุณหภูมิ หรือแหล่งจ่ายมาเทียบ

ขอความรู้ชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณครับ
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:12:05 pm »

อ่านค่าแรงดันใช้ ADC Module ของ PIC ได้เลยครับ
จากนั้นนำค่าแรงดันที่ได้ไปคำนวณตามสมการในตัวอย่างจาก link ที่ให้มาได้เลย

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
max14748
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 12:55:39 am »

อ่านค่าแรงดันใช้ ADC Module ของ PIC ได้เลยครับ
จากนั้นนำค่าแรงดันที่ได้ไปคำนวณตามสมการในตัวอย่างจาก link ที่ให้มาได้เลย

แล้วเรา จะเขียนประมาณไหนหรอครับ ถ้าคำนวนได้แล้ว รบกวนด้วยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์