มิถุนายน 19, 2019, 03:22:01 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ load cell  (อ่าน 2628 ครั้ง)
mybestboss
Newbie
*

| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 07:38:01 am »

ผมกำลังคิดโครงการที่จะชั่งน้ำหนักของแบบใช้แขวน น้ำหนักไม่มาก ไม่เกิน 10 กก
ผมไปเจอ sensor 40 kg นี้ใน aliexpress  แต่ วิธีประกอบใช้งานหาไม่พบเลย ใครเคยใช้บ้างครับ

ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:48:24 am »

ขอเดาว่าเป็น strain gauge หลักการคือเมื่อโลหะโค้งงอ (มองด้วยตาไม่เห็น) ความต้านทานจะเปลี่ยนไป ความหมายคือน้ำหนักเปลี่ยนความค้านทานเปลี่ยน
การประกอบใช้งาน (ที่เคยใช้มาบ้าง) ยึกแขนฝั่งหนึ่งไว้ อีกฝั่งหนึ่งใช้แขวนน้ำหนักที่ต้องการ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
mybestboss
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:39:52 am »

มันบอกว่าเป็น sensor สำหรับตาชั่งแขวน ผมนึกภาพตอนยึดสำหรับแขวนน้ำหนักไม่ออกน่ะครับเพราะตัวสายไฟมันก็อยู่ตรงกลาง
เหมือนต้องยึดรู 2 ข้างไว้ แล้วแขวนน้ำหนักตรงกลาง
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 01:40:00 pm »

ตัววัสดุยืด/หด ไปแค่ระดับ ไมโครหรือมิลลิเมตร มันก็เห็นผลแล้วครับ

วิธีการที่แน่ชัด หรือที่ให้ผลดีที่สุด ผมก็ไม่สามารถตอบได้ ถ้าหาข้อมูลไม่ได้ จริงๆ ทดลองเลยครับ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
mybestboss
Newbie
*

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:18:33 pm »

ขอบคุณครับ ผมคงต้องมองหา sensor แบบอื่นๆ ดูด้วย
Carolxs
Newbie
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 11:47:01 am »

ติดตามผมงานอยู่นะครับผม

anue
Newbie
*

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 10:18:22 am »

https://www.youtube.com/watch?v=nGUpzwEa4vg
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์