มิถุนายน 18, 2019, 11:38:03 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาฬิกาแบบตั้งเวลาได้  (อ่าน 1985 ครั้ง)
yuthapan
Newbie
*

| |
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:24:42 pm »

สวัสดีคับ พอดีผมมีเรื่องอยากจะปรึกษานิสนุง ผมเรียน PIC16f877 อยุ่ แล้วพอดี มีโจทให้ทำนาฬิกาขึ้นมา พร้อมสามารถตั้งเวลาได้แบบของจริงเป๊ะๆเลย ผมทำได้ถึงส่วนที่เป็นนาฬิกาแล้ว แต่ผมทำสวิซไว้ตั้งเวลาไม่ได้อ่ะคับ ลองทำมา 1 อาทิตแล้ว T^T
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 12:22:56 pm »

อ้างถึง
ผมทำสวิซไว้ตั้งเวลาไม่ได้
หมายถึงเขียนโปรแกรมจัดการกับ switch ไม่ได้ใช่หรือเปล่า?

ถ้าใช่ ก็ต้องกลับไปที่เรื่องพื้นฐาน "การอ่านสัญญาณ input แบบ digital"

ถ้าอ่านข้อสถานะ switch ได้แล้ว แต่ยังไม่รู้จะไปทำอะไรต่อ อันนี้ตอบลำบากครับ มันเป็นเรื่องกระบวนการคิดเชิงโปรแกรมล้วนๆ ถ้าจะให้ช่วยในส่วนนี้ จะต้องนำ program ที่เขียน มาถามเป็นประเด็นๆ ไป

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
Apachart
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 07:20:02 pm »

ทุกวันนี้ผมก็ใช้โทรศัพมือถือในการตั้งปลุกอยู่เหมือนกันครับ ถ้าขาดไปคงจะแย่ มันจำเป้นกับการทำงานของผมจริงๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์