มิถุนายน 23, 2017, 10:24:41 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สงสัยเกี่ยวกับโปรแกรม Hi-Tech C  (อ่าน 1206 ครั้ง)
ukzerorock
Newbie
*

| |
« เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:13:00 pm »

คือว่า ไอ้โปรแกรม Hi Tech เนี่ย ด้าน code การใช้งานต่างๆ ใช้เหมือน MPLAB เลยใช่ไหมครับ พอดีผมว่าจะหาเวลาศึกษาอยู่ ถ้าเหมือน มันต่างกันมากน้อยไหมครับ สองโปรแกรมนี้ พอดีผมมีหนังสือ Embedded Micro controller pic18f อยู่เล่มหนึ่ง เล่มนี้

ผมจะใช้เล่มนี้ศึกษาของ Hi Tech ก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ พอดึอยากศึกษา ให้ลึกๆ ให้มันเข้าใจขึ้นกว่านี้ ตอนนี้ใช้แต่พวก MikroC , Ccs อยู่ เพราะจำเป็นต้องทำโปรเจคจบ เลยเอาไรง่ายๆหน่อยแล้วปีหน้าคิดว่าจะไปแข่งทักษะวิชาชีพของ microcontroller อีก
somyotmusicsound
Newbie
*

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:39:35 am »

hi-tech c เป็น compilers ที่ใช้แปลงโค๊ดที่เราเขียน เป็น hex file ที่ใช้โปนแกรมลงเครื่องครับ
mplab เป็น IDE คือโปรแกรม text editor เอาไว้สำหนับเขียนโค๊ดครับ
เวลาใช้งาน จะต้องใช้ทั้งสองโปรแกรมร่วมกัน
ukzerorock
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 08:45:36 pm »

นั่นแหละฮะ ขอโทษที ผมรีบพิมพ์ไปหน่อย จริงๆ ผมหมายถึงว่า ไอ้ Hi tech C กับพวก C17 C18 C30 พวกเนี้ย มันต่างกันไหม ละผมจะศึกษาในเล่มนั้นเป็นหลักเลยได้ไหมครับ ผมคิดว่า Hi tech มันคงจะมี library เพิ่มให้นิดหน่อยหรือป่าว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์