ตุลาคม 17, 2017, 12:45:15 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำ Eigenface ด้วย PCA หน่อยครับ  (อ่าน 4465 ครั้ง)
nod64
Newbie
*

| |
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 09:36:03 pm »

สอบถามการทำ Eigenface ด้วย PCA หน่อยครับ.

**Trans = Transpose นะครับ
เช่น A(Trans) หมายถึง A Transpose  cheesy

ที่ผมเข้าใจนะครับ
1.แปลงภาพทุกภาพให้เป็นเว็กเตอร์เก็บไว้ในเซท A จะทำให้ได้เมทริกขนาด N^2 x M เมื่อ N คือขนาดของภาพ M คือจำนวนภาพ
2.ทำการสร้างภาพเฉลี่ยขึ้นจากเซท A
3.นำทุกภาพที่อยู่ในเซท A ไปลบกับภาพเฉลี่ยทำให้ได้เซทใหม่ขึ้นมาผมขอเรียกว่าเซท O แล้วกันนะครับ (ผมพิมตัวอักษรพิเศษไม่เป็น azn)
  สมาชิกที่อยู่ภายในแต่ละตัวเรียกว่า Oi
4.ทำการหาค้าโควาเรียน c = A.A(Trans)

เนื่องด้วยว่าถ้าใช้ c = A.A(Trans) จะทำให้ได้เมทริกขนาด N^2 x N^2 ทำให้ข้อมูลที่ต้องคำนวนมีมากและต้องใช้หน่วยความจำในการการเก็บเยอะ  (จากตัวอย่างในคลิปเป็น 2500 x 2500) ซึ่งสมาชิกที่อยู่ภายในเรียกว่า ui

จึงเปลี่ยนมาเป็น c = A(Trans).A  ทำให้ได้เมทริกขนาด M x M (จากตัวอย่างในคลิปเป็น 100 x 100) สมาชิกที่อยู่ใน c เรียกว่า vi
   แล้วทำการคำนวณกลับให้เท่ากับขนาดของ ui ด้วยสูตร ui=A.vi จึงทำให้ได้เมทริกขนาด N^2 x M เช่นเดิมซึ่งในนั้นก็เป็นภาพไอเกนไปเรียบร้อยแล้ว

ที่ไม่เข้าใจและอยากจะถาม
1.ในช่วงนาทีที่ 11:55 ผมไม่เข้าใจว่าค่า k หามาได้อย่างไรแล้วใช้ทำอะไร (คือไม่เห็นว่ามันจะใช้ทำอะไรเลย)
2.ในตอนที่แปลง vi กลับเป็นขนาดเท่าเดิมด้วย  ui=A.vi ไม่ทราบว่า A.vi ตัวที่หนึ่งคือไอเกนเฟสของภาพที่หนึ่ง A.vi ตัวที่สองคือไอเกนเฟสของภาพที่สองเลยใช่มั๊ยครับ??
3.ไม่เข้าใจการหา weight vector ในนาทีที่ 17:15 ครับว่ามันหามาได้ยังไงครับ. <-- ได้แล้วครับแต่ไม่ในใจ (แถมไปกดผิดเป็นอ้างถึง ขออภัยจริงๆครับ)

ขอบคุณครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SaEmG4wcFfg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SaEmG4wcFfg</a>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์