พฤศจิกายน 21, 2018, 01:52:45 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่มาก) หน้าบ้านมีตู้น้ำมันหยอดเหรียญ เลยเห็นmicrocontroller  (อ่าน 4458 ครั้ง)
siripon_k
Newbie
*

| |
« เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:41:17 pm »

อยากขอคำชี้แนะ
คือโดยส่วนตัเขียนเป็น เฉพาะตระกูลเว็บ php mysql ,asp แต่พอตู้หยอดเหรียญของผมโปรแกรมรวน มีช่างบริษัทมาเปลียน micro.... คิดไปพันห้า
ก็เลยนึกอยากทำเอง เลยหาข้อมูลจากเว็บและศึกษามาพอคร่าว ๆ ว่าต้องเขียนภาษาซ๊ และผมก็พอเขียนเป็น (แต่ไม่เคยนำมาburn ลง microcontroller)
และผมก็ไปสั่ง ตัวเบิร์นจากเว็บ ETT รุ่นET-BASE AVR MEGA8535/16(ปล เพื่อศึกษา) เพื่อมาใช้กับ ATMEGA 16A PU
คำถาม : ถ้าผมลองเขียนโปรแกรมโดยการ ดูลายแผ่นปริ้นจากบอร์ดตู้หยอดเหรียญ จะทำได้ไม่ครับ  และ ตัว ATmega 16A นี้ ใช้เบิร์นกับ ET-BASE AVR mega8535/16 ได้จริงไม้ครับ และ ถ้าคำสั่งไม่ตรง บอร์ดจะพังไม้(ปล เดี่ยวมีถามต่อ) ขอบคุณผู้เชียวชาญ โปรดชี้แนะทางสว่าง
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:05:39 pm »

อ้างถึง
คำถาม : ถ้าผมลองเขียนโปรแกรมโดยการ ดูลายแผ่นปริ้นจากบอร์ดตู้หยอดเหรียญ จะทำได้ไม่ครับ
หากถอดความจากลาย PCB ออกมาเป็น Circuit และตีความ Circuit นั้นขาด สามารถทำได้อย่างง่ายดายครับ (กรณีที่เขียนโปรแกรมเป็นแล้ว)

อ้างถึง
และ ตัว ATmega 16A นี้ ใช้เบิร์นกับ ET-BASE AVR mega8535/16 ได้จริงไม้ครับ
ต้องตรวจสอบจากคู่มือการใช้งานครับ ผมไม่เคยใช้เครื่องมือดังกล่าว

อ้างถึง
และ ถ้าคำสั่งไม่ตรง บอร์ดจะพังไม้(ปล เดี่ยวมีถามต่อ) ขอบคุณผู้เชียวชาญ โปรดชี้แนะทางสว่าง
หากคำสั่งที่ว่าหมายถึงโปรแกรมที่เขียนขึ้น บอร์ดจะไม่พังครับ (นอกจากคนออกแบบ ตั้งใจให้พังได้ หากมีสิ่งแปลกปลอม (น้อยมาก ที่จะทำแบบนี้) )

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
soulpring
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 04:06:20 pm »

มือใหม่ทำได้ขนาดนี้ก็เจ๋งละครับ
Medacori
Newbie
*

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 02:06:44 pm »

บางอย่างก็ต้องลองดูอะเนอะ ผมเองก็เช่นกัน

kkankim78
Newbie
*

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 02:55:42 pm »

มั่วๆไปครับทำด้วยตัวเอง เดี๋ยวก็เป็น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์