ธันวาคม 12, 2018, 01:32:24 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำโครงงานเครื่องวัดพลังงงานแบต ครับ  (อ่าน 3297 ครั้ง)
bolm
Newbie
*

| |
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:58:43 pm »

สวัสดีครับ  พี่ๆ น้องๆ ทุกคน
   ผมต้องการวัดค่าพลังงานแบตเตอร์รี่ 12v.100A อนุกรมสี่ลูก เท่ากับ 48v. โดยค่าที่ต้องการมีดังนี้
1 แรงดันแบต แต่ละลูก
2 แรงดันแบต รวม
3 กระแสแบต รวม (กระแสใช้งานประมาณ 20 A)
4 นำค่าทั้งหมดมาเทียบกับเวลา 0-120 นาที แบบ Real time
5 แสดงผลกราฟ แรงดันและกระแส เทียบกับเวลา ผ่านจอ Lcd
6.และสามารถเก็บค่า ข้อมูลได้  
   ผมไม่มีความรู้เรื่องไมรโครคอลโทรลเลอร์เลย มีท่านใดพอจะเเนะนำเป็นแนวทางบ้างใหมครับ
somyotmusicsound
Newbie
*

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:34:45 pm »

อย่าหาว่าผมกวนนะครับ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร
แต่ขอแนะนำว่าลองหาข้อมูลดูก่อนดีกว่าว่าไมโครตัวไหนที่เราคิดว่าจะสะดวกกับเราที่สุดเช่นการหาซื้อจัดทำราคาหรืออื่นๆ จากนั้นก็ลองหัดเขียนไฟกระพริบแล้วก็ขยับไปเรื่อยๆ จนถึงการแสดงผลที่จอแอลซีดี หรือไม่ก็หาหนังสือสักเล่มมาไว้อ้างอิงดีกว่าเพราะท่านไม่รู้มาก่อน การวัดแรงดันไมโครส่วนมากมี ADC ในตัวอยู่แล้วครับ เลือกได้เลยว่าต้องการละเอียดแค่ไหน หากต้องการวัดกระแสด้วยถ้าจะเอาหลักการง่ายๆก็วัดแรงดันคร่อมตัวต้านทานค่าต่ำๆแล้วนำไปคำนวณหากระแสครับ
caso
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:02:32 am »

ขอบคุณครับ

gclub
Jondancit
Newbie
*

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 12:26:42 pm »

เด๋วนี้เครื่องมันราคาเท่าไรแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์