ธันวาคม 14, 2019, 11:57:30 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆอีกแล้ว ^^  (อ่าน 6198 ครั้ง)
daimyo18
Newbie
*

| |
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:06:11 pm »

พอดีผมลองเล่น board arduino uno
อยากทำให้เวลาเขียนโปรแกรมสามารถแสดงภาษาไทยได้
จะต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
เท่าที่ดูใน Library มีการเรียกใช้ font จาก .c เป็น ascii 5x7 ครับ
จะเอาไปใช้ใน led matrix display เพื่อแสดงข้อความ
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 12:38:32 pm »

ศึกษา CGRAM ชอง LCD ครับ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
daimyo18
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:30:18 pm »

รบกวนหน่อยครับ ผมเขียนถูกไหม?
รับ-ส่ง message ผ่าน Bluetooth แล้วสั่งให้อุปกรณ์แสดงผล

Code:
void loop() {

char msg[50];  // รับข้อมูลจาก wireless
  msg[0] = 0;
  char data_length = listenMessage(msg);  // นำค่าจาก Bluetooth มาเก็บไว้ที่ msg
  if(data_length > 0) {  // เช็ค รับข้อมูลมาถูกต้องหรือไม่?

Serial.write(msg);
  Serial.write("\n");

matrix.print(msg); // สั่งให้ อุปกรณ์แสดงผล
  }

}
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 01:38:02 pm »

ถูกหรือไม่ ทดลองด้วยตัวเองให้เห็นครับ
ถ้าถามผม ผมไม่เห็นว่าอะไรผิด แต่ก็ไม่การันตีว่าทุกอย่างจะเป็นไปตามที่คุณคิดและอยากได้หรือไม่

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
daimyo18
Newbie
*

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 04:39:47 pm »

ครับ อ. สันติ ผมส่ง text ได้แล้วทีนี้อยากทราบว่า

ผมเก็บค่าจาก wifi มา ไว้ที่ char msg[ ];
ถ้าผมจะต้องการให้ ค่าใน msg[ ] สามารถเลือกแสดงผลได้
โดยชี้ไปที่ตัวเก็บข้อมูลที่ได้สร้างไว้ หากตรงกับชนิดใด
ให้นำมาแสดง ควรจะเขียนอย่างไรครับ?

Code:
char msg[];
   if(data > 0) {
        Serial.write(msg);
   if(Serial.write(msg)) {
        matrix.print(msg);
// Bitmap(x, y, *bitmap, w, h, color);
}
}

Bitmap(x, y, const uint8_t *bitmap, int16_t w, int16_t h,
     uint16_t color) {

int16_t i, j, byteWidth = (w + 7) / 8;

for(j=0; j<h; j++) {
    for(i=0; i<w; i++ ) {
      if(pgm_read_byte(bitmap + j * byteWidth + i / 8) & (128 >> (i & 7))) {
drawPixel(x+i, y+j, color);
      }
    }
  }
}
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:25:20 pm »

อ้างถึง
โดยชี้ไปที่ตัวเก็บข้อมูลที่ได้สร้างไว้ หากตรงกับชนิดใด
ให้นำมาแสดง ควรจะเขียนอย่างไรครับ?
"หากตรงกับชนิดใด" หมายความว่าอะไรครับ? แล้วมันมีกี่ชนิด อะไรบ้าง?

daimyo18
Newbie
*

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:36:10 pm »

คือผมจะส่งคำศัพท์มานะครับ
แล้วตัวรับก็จะเช็คว่าเป็นภาพแบบใด
เช่นถ้าส่ง banana ก็ให้ไปเรียก bitmap ของ banana
หรือถ้าส่ง bird ก็ให้ไปเรียก bitmap ของ bird ประมาณนี้ครับ
แบบว่ามึนมาหลายวันแล้วครับ T-T
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:24:43 pm »

ดุฟังชั่นที่ชื่อ strcmp() ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์