พฤศจิกายน 23, 2019, 02:20:55 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องของโปรแกรม Eagle ครับ  (อ่าน 10115 ครั้ง)
jeedsinc
Newbie
*

| |
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:32:41 pm »

พอดีผมสร้างลาย PCB เสร็จเรียบร้อยแล้ว ลองปริ้นออกมาดูก่อนจะส่งไปสั่งทำ
ระหว่างรูของขา IC ผมลองนำ IC ตัวจริงมาเทียบดูแล้วขามันไม่ตรงกับรูครับ เหมือนกับ scale มันเล็กกว่าของจริง
ซึ่งผมก็กำหนด scale ตอนก่อนสั่งพิมพ์ให้เป็น 1 แล้วนะครับ ใครพอจะทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ

ปล.ผมสั่งพิมพ์ลายวงจรให้เป็นไฟล์ PDF แล้วจึงนำไฟล์ PDF ไปพิมพ์อีกทีนึง
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:46:11 pm »

เลือกเป็น Actual Size, Scale 1:1 ครับ
ถ้าทำแบบที่ว่าแล้วจริงแล้วยังไม่ได้ นั่นเป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือประสบการณ์ ผมต้องขอตอบว่าไม่ทราบครับ

ถ้าสั่งทำ ส่ง Gerber and Drill File ไปให้เขาเลยครับ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
jeedsinc
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 04:43:05 pm »

actual size อยู่ตรงไหนอ่ะครับ  ผมเลือก scale factor เป็น 1 แล้วครับ
ต่อมาลองเปลี่ยนเครื่องพิมพ์จาก PDF Creator เป็น Adobe PDF ซึ่งเป็นเครื่องพิมพ์ที่โปรแกรมนี้มีให้ ก็ยังไม่หายครับ สงสัยจะงานเข้าซะแล้ว

ปล.ผมใช้ Eagle Pro. 5.6.0 นะครับ กับ Window7 หรือจะเป็นเพราะ window7 ไหมครับ (คิดไม่ออกก็ผิดที่ window7 ซะเลย 55555)
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 08:41:54 pm »

ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ
ไม่ได้ลง Eagle ไว้ซะด้วย ปัญหานี้ผมเคยเจอเมื่อนานแสนานมาแล้ว จำวิธีแก้ไม่ได้จริงๆ
ในระหว่างที่งมโข่งอยู่นี้ ก็ยก Windows ให้เป็นจำเลยแก้ขัดไปก่อน
ทำได้แล้วอย่าลืมมาบอกด้วยนะครับ
  azn

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
758996
Newbie
*

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 08:51:15 pm »

เปลี่ยนร้านที่เขารับไฟล์เป็น .brd ครับ
somyotmusicsound
Newbie
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:40:39 am »

ลองไปปรึกษา พี่คนนี้ดูครับ แกใช้ อีเกิ้ลอยู่

https://www.facebook.com/mcu4live?hc_location=stream
jeedsinc
Newbie
*

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:49:14 am »

ถ้างมเจอแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

คุณ 758996 ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ อยากทำ PCB 2 หน้า, screen สีด้วย และไม่เสียค่า setup นะครับ
งานผมไม่ได้ละเอียดเท่าไร เต็มที่ก็ IC 40 ขาที่เป็นตัวยาวๆครับ 

ขอบคุณครับ
jeedsinc
Newbie
*

| |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:51:53 am »

ลองไปปรึกษา พี่คนนี้ดูครับ แกใช้ อีเกิ้ลอยู่

https://www.facebook.com/mcu4live?hc_location=stream

ปรึกษาเรียบร้อยแล้วครับขอบคุณที่แนะนำนะครับ
ปริ้นออกมาเป็นกระดาษวัดแล้วลง IC ได้โดยสวัสดิภาพ ยกเลิกข้อกล่าวหาของ window7 ครับ
ทำอย่างไร มาดูกัน 
รูปแรกเป็น printer setup ของโปรแกรม Eagle ครับ

รูปที่สองเป็น printer setup ของเครื่องปริ้นครับ

เป็นไงบ้างครับ ดูแล้วอยากจะเขกหัวผมกันเลยใช่ไหมครับ 5555++ embarrassed
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:30:13 pm »

ทั้งสองรูปแบบตรงไปตรงมาทั้งนั้น แบบนี้ไม่กล้าเขกหัว น่าจะโดนรุมยำ  angry

ขอบพระคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ
  smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์