พฤศจิกายน 21, 2019, 11:21:09 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเกี่ยวการส้รางPCB  (อ่าน 5239 ครั้ง)
wuttichai.53
Newbie
*

| |
« เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:02:24 pm »

พี่ครับขอปรึกษาเรื่องการออกแบบสร้างPCBครับ คือผมพยายามจะออกแบบวงจรDrive Step Motorเองซักเมื่อผมออกบบกเสร็จก็ไล่อุปกรณ์ดู คิดว่าอุปกรณ์ก็น้อยๆเอง แต่จะทำ1Leyer ยังไงก็ไม่ได้ อย่าทราบว่าแนวคิดการวางตำแหน่งอุปกรณควรใช้หลักการยังไงดี และการเท GND VCC ยังไงให้สวยและไม่มีปัญหา ครับ

http://pic.free.in.th/id/edf76de53c9c54d8fcb78c1601606eb9

http://pic.free.in.th/id/3b90b433b349ed099f943f274ca52eb5
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:50:30 am »

การทำ PCB หน้าเดียว จะต้องวางแผนการจัดวางอุปกรณ์ให้ดี จาก PCB ของคุณ เห็นแล้วรู้ได้เลยว่าไม่ได้วางแผนการจัดวางอุปกรณ์ จึงทำให้เป็นเรื่องยากที่จะเดินสายหน้าเดียว หลักการ ไม่มีอะไรมากและไม่มีอะไรตายตัว เพียงแค่วางอุปกรณ์ให้เดินสายง่ายเป็นพอ และควรลากด้วยมือ ไม่ควร Auto
การเท Polygon ของ GND หรือ VCC รวมไปถึง Net อื่นๆ ไม่ส่งผลอะไรในเชิงการทำงานของวงจรประเภทนี้ จริงๆ แล้วไม่จำเป็นด้วยซ้ำ เอาเพื้นที่ไปใช้ให้เป็นประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า สำหรับเรื่องความสวยงามนั้น ไม่มีความคิดเห็นใดๆครับ

สิ่งที่ต้องให้ความสำคัญสำหรับวงจรนี้ คือขนาดของเส้น GND, VCC และ เส้นที่ต่อกับ Motor จะต้องมีขนาดใหญ่ๆ อย่าลืมว่า Motor กินกระแสเยอะ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
wuttichai.53
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:24:22 pm »

ขอบคุณครับ ผมจะลองเอาคำแนะนำดีๆจากพี่ไปปรับปรุงให้ดีที่สุดครับผม
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:07:02 pm »

ยินดีครับ
ของแบบนี้ต้องแลกมาด้วยเวลาและความพยายามครับ อย่างเช่นบอร์ดนี้ผมใช้เวลานั่งลากสายอยู่มากกว่า 10 ชม.

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
chirawat
Jr. Member
**

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 07:20:10 am »

Shocked Shocked Shockedผมแอบมาอ่าน ได้ความรู้อีกแล้ว
PCB ของท่าน ShadowMan สวยงามมากครับ
ShadowMan
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:37:36 am »

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ :)
โดยส่วนตัวแล้ว เมื่อว่าด้วยเรื่องของ PCB แล้ว ความสวยงามไม่ได้ช่วยอะไรเลย ในเรื่องการทงานของระบบ
แต่มันเป็นตัวบ่งชี้อะไรได้หลายอย่าไปยังตัวผู้ออกแบบ จริงๆ ไม่ใช่แค่ PCB แต่หมายถึงงานทุกอย่าง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์