กันยายน 15, 2019, 01:34:58 pm *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ stack ครับ  (อ่าน 4570 ครั้ง)
bug_18486
Newbie
*

| |
« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:21:28 am »

ผมอยากทราบว่าเวลาที่ SW run อยู่ เรามีวิธีที่จะทราบว่าใน function หนึ่ง stack ถูกใช้ไปเท่าไหร่ได้มั้ยครับ
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:03:30 pm »

อ่านค่า SP (Stack Pointer) ออกมามาดูครับ
ขนาดที่ใช้อยู่ = ค่าเดิม - ค่าปัจจุบัน
ค่าเดิม อาจจะอ่านเก็บไว้ในตัวแปรสักตัว ที่คำสั่งแรกของ main() ก็ได้
ระวังเรื่องเครื่องหมาย (+/-) ด้วย ทิศทางการโตของ Stack ซึ่งจะเป็นตัวกำหนดเครื่องหมาย

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
firmware.c
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:19:51 pm »

ผมอยากทราบว่าเวลาที่ SW run อยู่ เรามีวิธีที่จะทราบว่าใน function หนึ่ง stack ถูกใช้ไปเท่าไหร่ได้มั้ยครับ
อ้างถึง
function หนึ่ง stack ถูกใช้ไปเท่าไหร่
ถ้ามองแค่ function สามารถวิเคราะห์ได้จาก code เลยครับ ศึกษา compiler ที่ใช้ว่า stack จะถูกใช้ตอนไหนได้บ้าง หลังจากนั้น Diassembler ดูแล้ววิเคราะห์จาก code ได้เลย
Kamikiyoko
Newbie
*

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 11:50:58 am »

ต้องศึกษา เยอาะๆ นะครับ ลองหากระทู้ใน บอร์ดดูครับ

Tigetcuteluv
Newbie
*

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 04:20:54 pm »

กำลังานใจอยู่เลยครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์