มิถุนายน 18, 2019, 11:30:16 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกไมโครคอนโทรเลอร์ มาใช้ในการทำโปรเจ็ค  (อ่าน 7493 ครั้ง)
soking1112
Newbie
*

| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:23:09 pm »

ผมจะทำโปรเจ็ค เป็นเครื่อง จำหน่ายบัตรแทนเงินสด ซื้อสินค้า ครับ คล้ายๆกับตามห้างต่างๆ เช่น บิ๊กซี โลตัส ครับ
โดยตัวเครื่องนั้น จะมี 2 ประเภทครับ คือ server และ crient

โดยตัวบัตรนั้น จะเป็น RFID

เครื่อง Crient
ก็จะมี RFID ไว้อ่านและเขียนไปยังบัตร เช่นกัน

โดยตัวเครื่องจะสามรถ เก็บข้อมูลการใช้งานต่างๆเช่น ข้อมูลยอดรวม ของเงินที่ได้จากการขายสินค้า เป็นต้น โดยจะเก็บข้อมูลไปยังเครื่อง Server

เครื่อง server
ทำการเก็บข้อมูลทุกอย่าง
สามารถ ปริ๊น รายงาน จากข้อมูลที่เก็บ โดยจะมีปุ่มสั่งปริ๊น ที่ตัวเครื่อง (ตัวเครื่องจะทำการต่อเข้ากับเครื่องปริ๊น)

จริงๆแล้วผมอาจจะอธิบายการทำงานมันไม่ละเอียด

แต่อยากได้ ไมโครคอนโทลเลอร์ที่มีคุณสมบัติประมาณนี้ครับ
1 ใช้ภาษา C หรือ C#
2 มีพอร์ตอนุกรม หรือ USB ที่เอาไว้ต่อกับเครื่องปริ๊น และ เครื่อง อ่าน/เขียน RFID
3สามารถเก็บข้อมูลได้จำนวนมาก (อาจจะมีที่ใส่ ssd การ์ด)
4 สามารถทำงานเป็นเครื่อง server crient ได้

ปล ผมไม่เอา pic  arm9 arduino นะครับ สาเหตุที่ไม่เอา เพราะผู้สั่งให้ทำเค้าบอกมา

ถ้าผมอธิบายไม่เข้าใจ หรือใช้ศัพย์ไม่ถูกต้อง ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

วิสิทธิ์ แผ้วกระโทก
Global Moderator
Sr. Member

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:55:39 am »

อ้างถึง
แต่อยากได้ ไมโครคอนโทลเลอร์ที่มีคุณสมบัติประมาณนี้ครับ
1 ใช้ภาษา C หรือ C#
ตัวภาษาซี หรือ ซีซาร์ฟ ขึ้นอยู่กับ Complier ของแต่ละค่าย แล้วเราก็ต้องไปดูอีกว่า complier ค่ายนั้นๆ รองรับ ไมโครคอนโทรลเลอร์ตัวไหนบ้าง โดยเฉพาะ รองรับเบอร์ที่เราเลือกหรือเปล่า
สำหรับภาษาซีซาร์ฟ เท่าที่เห็นก็มี ของค่ายนี้ครับ
http://www.micro-research.co.th/NET-Micro-Framework.html
ส่วนภาษาซี ค่อนข้างเยอะครับ แนะนำว่าให้เลือก Complier ที่มีเอกสารให้อ่าน หรือแหล่งค้นคว้าที่เยอะๆ หน่อย จะได้ไม่ลำบาก

อ้างถึง
2 มีพอร์ตอนุกรม หรือ USB ที่เอาไว้ต่อกับเครื่องปริ๊น และ เครื่อง อ่าน/เขียน RFID
ในความคิดผมนะ งานถ้าไม่ต้องการส่งข้อมูลเยอะมาก ก็พอร์ตอนุกรมก็พอครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม คงหลีกเลี่ยงความยุ่งยากกับ USB ไว้ก่อน เว้นเสียแต่ มีเวลาทำค่อนข้างเยอะ ก็เอาเลยครับ USB ไปเลย ถ้าต้องต่ออุปกรณ์ทั้งปริ้นเตอร์ และ RFID ด้วยพร้อมกัน ก็ควรเลือกที่มี USB 2 พอร์ต หรือไม่ก็ พอร์ตอนุกรม 2 พอร์ตในตัวเดียวกัน

อ้างถึง
3สามารถเก็บข้อมูลได้จำนวนมาก (อาจจะมีที่ใส่ ssd การ์ด)
ไมโครคอนโทรลเลอร์เปล่าๆ ไม่มี SD-Card อยู่แล้วครับ มีเพียงขา I/O สำหรับต่อกับอุปกรณ์ภายนอกเท่านั้นครับ และ SD-Card ก็เป็นอุปกรณ์ภายนอกที่เชื่อมต่อกันทาง SPI ครับ ซึ่งไมโครคอนโทรลเลอร์แทบทุกเบอร์มีความสามารถด้านนี้อยู่แล้วครับ ปัญหาก็น่าจะไปตกอยู่ที่การเขียนโปรแกรมมากกว่า

อ้างถึง
4 สามารถทำงานเป็นเครื่อง server crient ได้
ลองๆ มองดู Ethernet module เช่น ENC28J60 ดูครับ น่าจะง่ายกว่า ก็พอที่จะทำเป็น Server/Client ได้ โดยเอาโค๊ด HTML ส่วนใหญ่ฝังไว้ใน SD-Card  

อ้างถึง
ปล ผมไม่เอา pic  arm9 arduino นะครับ สาเหตุที่ไม่เอา เพราะผู้สั่งให้ทำเค้าบอกมา
ก็คงเหลือแต่ AVR สินะ azn

soking1112
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 04:55:04 pm »

ขอบคุณ. คุณ dynamic มากครับที่ช่วยตอบคำถาม

ผมไปเจอบอร์ดตัวนี้มาครับ http://www.thaieasyelec.com/Development-Board/ARM/LPC1769-Development-Board-120Mhz--Ethernet.html

ไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้บ้างว่ามันจะสามารถทำงานตามจุดประสงค์ของผมได้บ้าง
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 05:43:14 pm »

ไม่ต้องใช้ MCU ไปเลยไม่ได้หรอครับ? ใช้สิ่งนี้กับคอมพิวเตอร์ งานก็จบ

อ้างถึง
ปล ผมไม่เอา pic  arm9 arduino นะครับ สาเหตุที่ไม่เอา เพราะผู้สั่งให้ทำเค้าบอกมา
ที่ไม่เอา MCU ตระกูลดังกล่าว เพราะเหตุผลอะไร? ผู้สั่งคนนี้มีอำนาจการติดสินใจเหนือผู้ทำ และเหนือความสมเหตุสมผลด้วยหรือเปล่า?
อยากรู้จัง ผู้สั่งเป็นใคร ?

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
วิสิทธิ์ แผ้วกระโทก
Global Moderator
Sr. Member

| |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 07:38:43 pm »

ขอบคุณ. คุณ dynamic มากครับที่ช่วยตอบคำถาม

ผมไปเจอบอร์ดตัวนี้มาครับ http://www.thaieasyelec.com/Development-Board/ARM/LPC1769-Development-Board-120Mhz--Ethernet.html

ไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้บ้างว่ามันจะสามารถทำงานตามจุดประสงค์ของผมได้บ้าง

สำหรับ ARM 32 บิต พวก Cortex M3 ความวุ่นวายมันอยู่ที่การเริ่มสร้างโปรเจค แล้วก็การศึกษา Lib  ให้เข้าใจถึงการนำมาใช้งานหน่ะครับ

พวก 32 บิตขึ้นไป ถ้าค่ายไหน ไม่ทำ lib มาให้ใช้ ผมไม่มั่นว่าผู้เล่น จะอาเจียนเป็นสายเลือด หรือเปล่า นะครับ (ถ้าเป็นแอดมิน ผมยกเว้นให้คนหนึ่ง  azn )

ผมไม่กล้าฟันธง ว่าบอร์ดนี้ ใช้ได้ไหม ต้องอยู่ที่ตัวเราด้วยหน่ะครับ แต่ถ้าจะลุยกับ Cortex M3 หล่ะก็อย่างแรกเลย

บอร์ดนี้ ผลิตโดยบริษัท Philip ลองเข้าไปดูก่อนครับ ว่ามี lib รองรับหรือเปล่า เพราะบ้านเรา ข้อมูลค่อนข้างน้อย คนเก่งมีครับ แต่ เค้าไม่ได้มาว่างตอบคำถามเราเท่าไหร่ ผมไม่แน่ใจว่า Philip ทำ lib ให้หรือเปล่า เท่าที่ทราบ ผมเล่นของ บริษัท ST อยู่ ก็มี Lib ค่อนข้างเยอะ เข้าไปเช็คดูได้ครับ

ลองเช็คเรื่อง Lib ดูก่อนก็ดีนะ มีไหม , Complier ที่จะใช้ มีไหม , เครื่องโปรแกรม เป็นแบบไหน

ถ้าพร้อม ก็ลุยเลยครับ
 cheesy

soking1112
Newbie
*

| |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:06:13 pm »

ที่ไม่เอา MCU ตระกูลดังกล่าว เพราะเหตุผลอะไร? ผู้สั่งคนนี้มีอำนาจการติดสินใจเหนือผู้ทำ และเหนือความสมเหตุสมผลด้วยหรือเปล่า?
อยากรู้จัง ผู้สั่งเป็นใคร ?

ผู้สั่งเป็นเจ้านายผมเองครับ  cheesy
Flatvacx
Newbie
*

| |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 10:32:38 am »

จอนนี้โปรเจคเป็นอย่างไรบ้างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์