พฤษภาคม 20, 2019, 04:42:56 am *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับการแปลงตัวเลข ไห้เป็นภาพอ่ะครับ  (อ่าน 3588 ครั้ง)
Nut
Newbie
*

| |
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 03:37:45 pm »

คำถามแรกนะครับ คือตอนนี้ผมเขียนเวปขึ้นมาแล้ว ไห้อัพโหลดไฟล์ได้แล้ว เก็บไว้ใน sever แล้วเขียน database link ไปที่ไฟล์ ได้แล้วคับ
แต่ไฟล์ที่เก็บมันเป็น ไฟล์.csv คือจะเป็นตัวเลข ของสัญญาณที่สมมุตขึ้นมา (สมมุติว่าเป็น sinewave)
แล้วผมจะทำไห้มันโชว์เป็นกราฟ sine ยังไงอ่ะครับ จากตัวเลขชุดนี้

คำถามที่สอง จากกระทู้ Appserv Rep ที่4 อ่ะครับ
คือสัญญาณผมไม่ไช่ realtime แต่เป็นแบบกึ่งๆ ก้คือจะเก็บสัญญาณที่เข้ามาใน buffer ก่อน
ก้คือ เก็บเป็นไฟล์ csv เหมือนในคำถามแรกแล้วแปลงเป็นรูป ไช่ไหมครับ
ShadowMan
Administrator
Hero Member

ShadowWares

| |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 05:45:14 pm »

- php เก่งมากเรื่องการจัดการกับ string พอๆ กับ perl ให้ศึกษาเรื่อง string manipulation ให้มากๆ
  เช่นอนุกรมตัวเลขของคุณเป็น 123.456; 456.789; 234.632; 242.134;
  สิ่งที่ต้องทำคือ split โดยใช้ ; เป็นตัวอ้างอิง จากนั้น remove ; และ space ทิ้ง ตามด้วย การเปลี่ยนเป็นข้อมูลเชิงเลข
  การ plot graph นั้นสามารถทำได้โดยใช้ตัวช่วยเช่น GD Library และตัวอื่นๆ ที่ชอบ
  ตัวอย่างการใช้ GD >> http://www.shadowwares.com/forum/index.php?topic=40.0

- ใช่ครับ

By SDW: Do No Wrong Is Do Nothing
          If you want to increase your success rate, double your failure rate
Nut
Newbie
*

| |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:15:23 am »

ขอบคุนคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์